สยามไทยแลนด์ นิวส์ (ทุกทิศ ทั่วไทย ข่าวสารกว้างไกล คุณธรรมนำใจประชาชน)
ศูนย์พัฒนาศักยภาพและอาชีพคนพิการ ตำบลโคกสูง อำเภออุบลรัตน์ จังหวัด ขอนแก่น ได้นำกลุ่มคนพิการด้านร่างกายและทางสติปัญญา ศึกษาดูงานด้านโครงการชีววิถีเพื่อการพัฒนาอย่างยั่งยืน ตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง พระราชดำรัสของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 9
18 ธค. 62 นางแววดาว อินทร์จันทร์ ผู้อำนวยการศูนย์พัฒนาศักยภาพและอาชีพคนพิการ จังหวัด ขอนแก่น พร้อมด้วยทีมงานได้นำกลุ่มคนพิการทางด้านร่างกายและสติปัญญา เข้าศึกษาดูงานที่ศูนย์เรียนรู้โครงการชีววิถีเพื่อการพัฒนาอย่างยั่งยืน ของนายบุญสี ศรีกุล บ้านห้วยทราย ต. บ้านดง อ. อุบลรัตน์ จ. ขอนแก่น ซึ่งมีนายชัยวัฒน์ ชิณเชรษฐ์ ช่างระดับ 7 การไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย เขื่อนอุบลรัตน์ พร้อบกับนายวงเดือน สำราญบำรุง ผู้ใหญ่บ้านบ้านโนนอินทร์แปลง ต. ทุ่งโป่ง อ. อุบลรัตน์ จ. ขอนแก่น ที่เป็นเครือข่ายร่วมต้อนรับในครั้งนี้ ด้วยทางศูนย์พัฒนาศักยภาพและอาชีพคนพิการ จังหวัด ขอนแก่น ได้จัดโครงการเรียนรู้สู่สังคม พัฒนาคน พัฒนา งาน ของ คนพิการ เกรด เอ ภายใต้กิจกรรมการปลูกพืชแบบผสมผสานตามแนวปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง เพื่อฝึกทักษะด้านเกษตร ด้านปศุสัตว์ ด้านประมง และด้านสิ่งแวดล้อม ให้กับคนพิการให้มีอาชีพมีรายได้ดูแลตนเองไม่เป็นภาระต่อสังคม จึงได้นำกลุ่มคนพิการเข้าศึกษาดูงานในครั้งนี้ เพื่อเป็นแนวทางปฏิบัติและต่อยอดให้ยั่งยืนต่อไป
ในการนี้ได้รับการสนับสนุนน้ำดื่มจากการไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย เขื่อนอุบลรัตน์ ซึ่งมีนางเจนจิรา บุตรพรม ช่างระดับ 5 เป็นผู้แทนมอบน้ำดื่ม
ภาพ/ข่าว : บุญสี ศรีกุล ผู้สื่อข่าวสยามไทยแลนด์ นิวส์
เกรียงไกร อนุรักษ์เจริญพร
บก.สยามไทยแลนด์ นิวส์
(ทุกทิศ ทั่วไทย ข่าวสารกว้างไกล คุณธรรมนำใจประชาชน)
![](https://sun9-29.userapi.com/c855232/v855232650/187c9e/OFWITOyAEjM.jpg)
![](https://sun9-52.userapi.com/c856036/v856036321/12266f/5EMZdaQ9HMk.jpg)
![](https://sun9-28.userapi.com/c852236/v852236028/1ebf48/Dsh_TZAa6k8.jpg)
![](https://sun9-39.userapi.com/c855636/v855636969/db800/LGQplNYbVOM.jpg)
![](https://pp.userapi.com/c848620/v848620636/1a5431/y0Q9ntdaTbU.jpg)
![](https://pp.userapi.com/c851016/v851016913/771f6/dSw8XcX8Ias.jpg)
![](https://pp.userapi.com/c850036/v850036649/115e70/3GAwkyaqWSA.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiKyIktP1dQtwJViwIGqmyeBhKSz7y-BkecsuwjePQ41glBeJiQUMrqhJT4noWIxfzHV3RvssBc0iXbz9k9Vu4aHzFHp1T2hVhYPy1fU4_gH0QgRyyXhOfFZnMITw-RqRM62VP72aWAH8PP/s1600/ksl.jpg)
-------------------------------------
เว็ปไซต์นี้จดทะเบียนอิเล็กทรอนิกส์กับกรมพัฒนาธุรกิจการค้าทะเบียนพาณิชย์
-----------------------------------------------------
![](https://pp.userapi.com/c846221/v846221229/11a70a/LVXnhlgZ1O0.jpg)
![](https://pp.userapi.com/c849336/v849336253/1db49b/JyhmjT8kqWo.jpg)
![](https://pp.userapi.com/c849336/v849336253/1db47f/9F3nORzTcnk.jpg)
![](https://pp.userapi.com/c850416/v850416280/94c3f/Bv5LZOt3MhQ.jpg)
0 ความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น