สยามไทยแลนด์ นิวส์ (ทุกทิศ ทั่วไทย ข่าวสารกว้างไกล คุณธรรมนำใจประชาชน)
บุรีรัมย์ จัดกิจกรรมจิตอาสาร่วมทำดีด้วยหัวใจ มอบทุน,อุปกรณ์กีฬา ,ปลูกต้นไม้ ฯ บุคลากรทางการศึกษามั่นใจจิตอาสาจะทำสังคมไทยที่เริ่มต่ำกลับสูงขึ้นได้
วันที่ 22 มี.ค.ที่โรงเรียนบ้านม่วงวิทยาคาร ต.บ้านบัว อ.เมือง จ.บุรีรัมย์ คณะนักศึกษา หลักสูตรจิตวิทยาความมั่นคง สำหรับผู้บริหารสถานศึกษา (สจว.สพฐ.) รุ่นที่ ๖ ได้เดินทางมาเข้าค่ายอบรม พร้อมมอบทุนการศึกษา,มอบอุปกรณ์การกีฬา,เลี้ยงอาหารกลางวันเด็กนักเรียน และร่วมกันทำความดีตามแบบฉบับของจิตอาสา โดยมี พลตรี มสัส แถบทอง ผู้อำนวยการ”สถาบันจิตวิทยาความมั่งคง สถาบันวิชาการปกป้องประเทศ”(สจว.สปท.)มาร่วมกิจกรรม มีนายเกรียงไกร กริวรรณา เป็นประธานการฝึกอบรม
นายอธิปย์ อู่แก้ว ผอ.โรงเรียนบางซ้ายวิทยา สพม.เขต 1 ประธานนักศึกษา ได้ออกมาระบุว่า โครงการจิตอาสาเป็นโครงการของสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวมหาวชิราลงกรณ รัชกาลที่ 10 หนึ่งคนหนึ่งความดีคนไทยทุกคนสามารถทำได้
ในฐานะกลุ่มนักศึกษากลุ่มนี้จำนวน 80 คนเป็นผู้บริหารสถานศึกษาที่มาจากทั่วประเทศ ระยะเวลา 120 วันของการอบรม มีแผนไปศึกษาดูงานโครงการสำคัญที่ดีที่สุดหลายแห่งในประเทศ
แนวทางปฏิบัติหลังจากผ่านการฝึกอบรม ผู้บริหารศึกษามีหน้าที่นำเอาความรู้ที่ได้รับโดยเฉพาะ”กิจกรรมจิตอาสา ทำดีด้วยหัวใจ”ไปสานต่ออบรมคณะครูและประชาชนในพื้นที่ เพื่อขยายกิจกรรมหนึ่งคนหนึ่งความดี ซึ่งเป็นกิจกรรมที่ทำไม่ยากหากเปรียบเทียบกับพื้นฐานนิสัยของคนไทย
ประธานนักศึกษายังกล่าวด้วยว่า โครงการและกิจกรรมดังกล่าว หากมีการสานต่อเจตนาของโครงการอย่างต่อเนื่องของผู้บริหารสถานศึกษา เชื่อว่าเยาวชนไทย และสังคมไทยที่นับวันจะเสื่อมลง จะคืนกลับมาดีเหมือนบรรพบุรุษไทยที่สั่งสมไว้มาหลายชั่วอายุคนอย่างแน่นอน
เช่นเดียวกับนางอาลัย พรหมชนะ ผอ.โรงเรียนสตรีวัดมหาพฤฒาราม ในพระบรมราชินูปถัมภ์ สพม.เขต 2 กล่าวว่า ผู้ที่เข้าอมรมทั้งหมดได้ผ่านการคัดเลือกเข้ามา ทำให้แต่ละคนมีความตั้งใจมุ่งมั่นที่จะร่วมกันสร้างจิตอาสาให้ขยายเพิ่มขึ้น ในอนาคตเชื่อว่าคำว่า”จิตอาสา”จะฝังอยู่ในหัวใจคนไทยตลอดไป
////////////////
ข่าว-ภาพ วาทิตย์ แสนธุปี /ธีรยุทธ์ ชำนาญกอง ผู้สื่อข่าว จ.บุรีรัมย์
เกรียงไกร อนุรักษ์เจริญพร
บก.สยามไทยแลนด์ นิวส์
(ทุกทิศ ทั่วไทย ข่าวสารกว้างไกล
คุณธรรมนำใจประชาชน)
![](https://pp.userapi.com/c851320/v851320445/ac328/ua2zcdQsRG4.jpg)
![](https://pp.userapi.com/c847124/v847124950/18bb99/6eBwSmEnNaA.jpg)
![](https://pp.userapi.com/c850036/v850036649/115e70/3GAwkyaqWSA.jpg)
![](https://pp.userapi.com/c849320/v849320366/af290/aOzs6MJA_us.jpg)
![](https://pp.userapi.com/c849320/v849320366/af355/RnqU-HeVBrc.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiKyIktP1dQtwJViwIGqmyeBhKSz7y-BkecsuwjePQ41glBeJiQUMrqhJT4noWIxfzHV3RvssBc0iXbz9k9Vu4aHzFHp1T2hVhYPy1fU4_gH0QgRyyXhOfFZnMITw-RqRM62VP72aWAH8PP/s1600/ksl.jpg)
-------------------------------------
เว็ปไซต์นี้จดทะเบียนอิเล็กทรอนิกส์กับกรมพัฒนาธุรกิจการค้าทะเบียนพาณิชย์
-----------------------------------------------------
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiweAhG1xjAs73SemHu5RkSSzMIAXN0_UHpCMCPgAG3Zb6X1El2W09tHazMDpL8fV78WU6VLMrpefcaqTHw71g3qXE-Z58JG-2fwE5TNwK3D8IppuV2G9eBczW6TfakdmVd8aqIfQsdmryD/s1600/37259998_482750385509652_6108713074359795712_n.jpg)
![](https://pp.userapi.com/c846221/v846221229/11a70a/LVXnhlgZ1O0.jpg)
![](https://pp.userapi.com/c851420/v851420321/d5e82/1E8A9EMZg_4.jpg)
0 ความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น